08:31 PM 22/10/2017
Tiếng Việt English
24/03/2017
273
Điều kiện kinh doanh hàng miễn thuế
(HQ Online)- Bạn đọc gửi đến Báo Hải quan câu hỏi về việc xin giấy phép kiểm tra chuyên ngành đối với hàng hóa NK từ nước ngoài vào cửa hàng miễn thuế và kho của cửa hàng miễn thuế có nhất thiết nằm trong phạm vi sân bay hay không? Bạn đọc tham khảo các quy định tại Nghị định 167/2016/NĐ-CP và Nghị định 68/2016/NĐ-CP của Chính phủ.
cửa hàng miễn thuế. Ảnh: H.Dịu

Về vấn đề này Tổ tư vấn Báo Hải quan trả lời như sau: Điều 5 Nghị định 167/2016/NĐ-CP về kinh doanh hàng miễn thuế có nêu rõ Quản lý chuyên ngành đối với hàng hóa bán tại cửa hàng miễn thuế.

 Hàng hóa tạm NK đưa vào bán tại cửa hàng miễn thuế không phải kiểm tra chất lượng sản phẩm, hàng hóa và vệ sinh an toàn thực phẩm khi làm thủ tục tạm NK. Chất lượng sản phẩm, hàng hóa và vệ sinh an toàn thực phẩm tuân thủ theo quy định của pháp luật.

Hàng hóa, sản phẩm (tạm NK, NK hoặc sản xuất trong nước) có nội dung văn hóa, văn học, nghệ thuật, vui chơi giải trí thể hiện trên mọi chất liệu chỉ được phép bán tại cửa hàng miễn thuế sau khi đã được cơ quan quản lý nhà nước về văn hóa có thẩm quyền cho phép phổ biến, lưu hành tại Việt Nam và đáp ứng đủ các điều kiện khác về chất lượng hàng hóa theo quy định của pháp luật.

DN kinh doanh hàng miễn thuế chịu trách nhiệm trước pháp luật về chất lượng sản phẩm, hàng hóa, vệ sinh an toàn thực phẩm.

Trường hợp theo điều ước quốc tế về quản lý chuyên ngành mà Việt Nam là thành viên có quy định về kiểm tra chất lượng sản phẩm, hàng hóa hoặc an toàn thực phẩm đối với hàng hóa bán tại cửa hàng miễn thuế khác với quy định tại Điều này thì thực hiện theo điều ước quốc tế đó.

Về thủ tục hải quan: Tại khoản 1 Điều 9 Nghị định 167/2016/NĐ-CP quy định: Đối với hàng hóa NK từ nước ngoài: DN thực hiện thủ tục tạm NK theo quy định tại Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/1/ 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát, kiểm soát hải quan.

Đối với câu hỏi: Kho của cửa hàng miễn thuế có nhất thiết nằm trong phạm vi sân bay hay không? 

Tại điểm d khoản 1 Điều 4 Nghị định 68/2016/NĐ-CP quy định điều kiện kinh doanh hàng miễn thuế, kho bãi, địa điểm làm thủ tục hải quan, tập kết, kiểm tra, giám sát hải quan nêu rõ: 

…d) Kho chứa hàng miễn thuế đặt tại vị trí cùng với cửa hàng miễn thuế hoặc trong khu vực cách ly, khu vực hạn chế hoặc thuộc địa bàn hoạt động hải quan tại các khu vực ngoài cửa khẩu theo quy định tại Điều 8 Nghị định số 01/2015/NĐ-CP ngày 2/1/ 2015 của Chính phủ quy định chi tiết phạm vi địa bàn hoạt động hải quan; trách nhiệm phối hợp trong phòng, chống buôn lậu, vận chuyển trái phép hàng hóa qua biên giới.

Bên cạnh đó, để đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận kinh doanh hàng miễn thuế, ngoài điều kiện về vị trí, DN phải đáp ứng yêu cầu quản lý hải quan theo quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 4 Nghị định 68/2016/NĐ-CP như: 

“2. Có phần mềm đáp ứng các tiêu chí sau:

a) Quản lý hàng hóa nhập, xuất, lưu giữ, tồn trong cửa hàng miễn thuế theo từng mặt hàng, đối tượng mua hàng, tờ khai hải quan;

b) Đáp ứng yêu cầu sao lưu, kết xuất dữ liệu để phục vụ công tác báo cáo, thống kê, lưu trữ và được nối mạng trực tiếp với cơ quan hải quan quản lý.

3. Có hệ thống ca-mê-ra đáp ứng các tiêu chí sau:

a) Quan sát được các vị trí trong kho chứa hàng miễn thuế, cửa hàng miễn thuế. Hình ảnh quan sát được vào tất cả các thời điểm trong ngày (24/24 giờ);

b) Dữ liệu về hình ảnh ca-mê-ra được lưu giữ tối thiểu 12 tháng;

c) Hệ thống ca-mê-ra được kết nối trực tiếp với cơ quan hải quan quản lý.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan ban hành chuẩn trao đổi dữ liệu giữa cơ quan Hải quan và doanh nghiệp kinh doanh bán hàng miễn thuế về phần mềm quản lý hàng hóa đưa vào, đưa ra, hệ thống ca-mê-ra giám sát”.

Tổ tư vấn pháp luật

Nguồn: http://baohaiquan.vn

Tin khác
Lên đầu trang
Xem thuộc tính của văn bản
Tải văn bản về máy tính
Lưu văn bản vào thư mục cá nhân